Có được hưởng quyền lợi bảo hiểm y tế khi chấp hành hình phạt tù hay không?

Đóng góp bởi: TLLaw, Luật sư giỏi, Tổng đài tư vấn pháp luật, Dịch vụ Luật sư 373 lượt xem Đăng ngày 30/09/2023 Chia sẻ:

Có được hưởng quyền lợi bảo hiểm y tế khi chấp hành hình phạt tù hay không? Người đang thi hành án phạt tù mà phải đi viện khám thì có được hưởng chế độ bảo hiểm y tế không khi mà người đó có thẻ và thẻ đó vẫn có giá trị tại thời điểm khám bệnh ? Tôi xin cảm ơn.

Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến TL Law xin chào !

Công ty tư vấn luật, văn phòng luật sư giỏi, uy tín HCM tư vấn pháp luật online trường hợp Bạn như sau:

 

Khoản 4 Điều 16 Luật Bảo hiểm y tế số 25/2008/QH12 (Sửa đổi, bổ sung năm 2014) quy định về việc thẻ bảo hiểm y tế hết giá trị sử dụng như sau:

4. Thẻ bảo hiểm y tế không có giá trị sử dụng trong các trường hợp sau đây:

a) Thẻ đã hết thời hạn sử dụng;

b) Thẻ bị sửa chữa, tẩy xoá;

c) Người có tên trong thẻ không tiếp tục tham gia bảo hiểm y tế.”

Bên cạnh đó, Điều 20 Luật bảo hiểm y tế số 25/2008/QH12 (Sửa đổi, bổ sung năm 2014) cũng quy định thêm về trường hợp thu hổi thẻ bảo hiểm y tế như sau:

Điều 20. Thu hồi, tạm giữ thẻ bảo hiểm y tế

1. Thẻ bảo hiểm y tế bị thu hồi trong trường hợp sau đây:

a) Gian lận trong việc cấp thẻ bảo hiểm y tế;

b) Người có tên trong thẻ bảo hiểm y tế không tiếp tục tham gia bảo hiểm y tế;

c) Cấp trùng thẻ bảo hiểm y tế.

2. Thẻ bảo hiểm y tế bị tạm giữ trong trường hợp người đi khám bệnh, chữa bệnh sử dụng thẻ bảo hiểm y tế của người khác. Người có thẻ bảo hiểm y tế bị tạm giữ có trách nhiệm đến nhận lại thẻ và nộp phạt theo quy định của pháp luật.”

Như vậy, kể từ thời điểm thẻ bảo hiểm y tế có hiệu lực thi hành, người tham gia được hưởng đầy đủ mọi quyền lợi bảo hiểm y tế và việc chấp hành hình phạt tù không phải là trường hợp thẻ bảo hiểm y tế không có giá trị sử dụng.

Tuy nhiên, theo quy định của pháp luật, người đang chấp hành hình phạt tù sẽ được hưởng chế độ bảo hiểm y tế đối với phạm nhân theo quy định tại Điều 13 Nghị định số 117/2011/NĐ-CP quy định về tổ chức quản lý phạm nhân và chế độ ăn, mặc, ở, sinh hoạt, chăm sóc y tế đối với phạm nhân, cụ thể như sau:

Điều 13. Chế độ chăm sóc y tế đối với phạm nhân

1. Chế độ chăm sóc y tế đối với phạm nhân được thực hiện theo quy định tại Điều 48 Luật Thi hành án hình sự và quy định tại Nghị định này.

2. Chế độ ăn, cấp phát thuốc, bồi dưỡng do cơ sở chữa bệnh chỉ định theo bệnh lý và theo mức độ nặng, nhẹ của bệnh tật. Tiền thuốc chữa bệnh thông thường hàng ngày cho phạm nhân được cấp tương đương 02 kg gạo/01 người/01 tháng.

3. Phạm nhân bị nhiễm HIV/AIDS được chăm sóc, điều trị theo quy định của pháp luật hiện hành.”

Như vậy, việc chấp hành hình phạt tù không phải là trường hợp thẻ bảo hiểm y tế mất hiệu lực.

 

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội,Tư vấn luật bảo hiểm xã hội miễn phí,Tra cứu số điện thoại bảo hiểm xã hội,Tổng đài bảo hiểm xã hội VssID,Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội TP HCM,Giải đáp thắc mắc về bảo hiểm xã hội,Luật bảo hiểm xã hội,Dịch vụ tư vấn bảo hiểm xã hội,

 

Hãy gọi ngay, tổng đài tư vấn pháp luật Online trực tuyến TL Law tư vấn và giải đáp những vấn đề pháp lý nhiều lĩnh vực: Luật Doanh nghiệp, Luật nhà đất, Luật ly hôn, Luật thừa kế, soạn thảo hợp đồng, luật đầu tư nước ngoài tại Việt Nam….Bởi đội ngũ luật sư giỏi, nhiều năm kinh nghiệm, đã xử lý rất nhiều án phức tạp, giải quyết tranh chấp nhanh chóng

”Thành công của khách hàng là thành công của TL Law”. 

Ngoài ra, TL Law cung cáp dịch vụ Cố Vấn Chiến Lược & Đào tạo Marketing Toàn Diện cho chủ doanh nghiệp, Starup khởi nghiệp, kinh doanh Online theo xu hướng Marketing Thế Hệ Mới, giúp chủ Doanh Nghiệp hạn chế rủi ro trong kinh doanh,

Đánh giá post
Chia sẻ bài viết trên: