Làm giấy khai sinh cho con muộn có bị phạt không?

Đóng góp bởi: TLLaw, Luật sư giỏi, Tổng đài tư vấn pháp luật, Dịch vụ Luật sư 403 lượt xem Đăng ngày 30/09/2023 Chia sẻ:

Làm giấy khai sinh cho con muộn có bị phạt không?

Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến TL Law xin chào !

Công ty tư vấn luật, văn phòng luật sư giỏi, uy tín HCM tư vấn pháp luật online trường hợp Bạn như sau:

Ai là người có trách nhiệm làm giấy khai sinh cho con?

Theo quy định Điều 15 Luật Hộ tịch 2014 quy định về trách nhiệm đăng ký khai sinh như sau:

Trách nhiệm đăng ký khai sinh

1. Trong thời hạn 60 ngày kể từ ngày sinh con, cha hoặc mẹ có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho con; trường hợp cha, mẹ chưa thể đăng ký khai sinh cho con thì ông hoặc bà hoặc người thân thích khác hoặc cá nhân, tổ chức đang nuôi dưỡng trẻ em có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho trẻ em.

2. Công chức tư pháp – hộ tịch thường xuyên kiểm tra, đôn đốc việc đăng ký khai sinh đối với trẻ em trên địa bàn theo thời hạn quy định; trường hợp cần thiết thì thực hiện đăng ký khai sinh lưu động.
Theo quy định, về cơ bản, cha hoặc mẹ là người có trách nhiệm làm giấy khai sinh cho con trong thời hạn 60 ngày kể từ ngày sinh con.

Tuy nhiên, trường hợp cha mẹ chưa thể làm giấy khai sinh cho con thì ông bà, người thân thích khác hoặc tổ chức, cá nhân có trách nhiệm làm giấy khai sinh cho trẻ.

Ngoài ra, Công chức tư pháp – hộ tịch có trách nhiệm theo dõi chặt chẽ, đôn đốc việc đăng ký làm khai sinh đối với trẻ em trên địa bàn theo thời hạn quy định. Mặt khác việc làm giấy khai sinh có thể lưu động trong trường hợp cấp bách.

Làm giấy khai sinh cho con ở đâu?

Tại quy định Điều 13 Luật Hộ tịch 2014 quy định về thẩm quyền đăng ký khai sinh cụ thể như sau:

Thẩm quyền đăng ký khai sinh

Uỷ ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của người cha hoặc người mẹ thực hiện đăng ký khai sinh.
Theo quy định Điều 35 Luật Hộ tịch 2014 quy định cụ thể thẩm quyền đăng ký khai sinh tại Uỷ ban nhân dân cấp huyện như sau:

Thẩm quyền đăng ký khai sinh

Uỷ ban nhân dân cấp huyện nơi cư trú của người cha hoặc người mẹ thực hiện đăng ký khai sinh cho trẻ em đối với những trường hợp sau đây:

1. Trẻ em được sinh ra tại Việt Nam:

a) Có cha hoặc mẹ là công dân Việt Nam  người kia là người nước ngoài hoặc người không quốc tịch;

b) Có cha hoặc mẹ là công dân Việt Nam cư trú ở trong nước  người kia là công dân Việt Nam định cư ở nước ngoài;

c) Có cha và mẹ là công dân Việt Nam định cư ở nước ngoài; d) Có cha và mẹ là người nước ngoài hoặc người không quốc tịch;

2. Trẻ em được sinh ra ở nước ngoài chưa được đăng ký khai sinh khi cư trú tại Việt Nam:

a) Có cha và mẹ là công dân Việt Nam;

b) Có cha hoặc mẹ là công dân Việt Nam.

Bên cạnh đó, theo quy định Điều 11 Luật Cư trú 2020 quy định về nơi cư trú của công dân như sau:

Nơi cư trú của công dân

1. Nơi cư trú của công dân bao gồm nơi thường trú, nơi tạm trú.
2. Trường hợp không xác định được nơi thường trú, nơi tạm trú thì nơi cư trú của công dân là nơi cư trú cuối cùng được xác lập theo quy định tại khoản 1 Điều 19 của Luật này.
Thông qua những quy định trên, người dân có thể làm giấy khai sinh tại Uỷ ban nhân dân cấp xã hoặc cấp huyện nơi thường trú hoặc tạm trú của cha mẹ làm giấy khai sinh cho con, cụ thể như sau:

(1) Uỷ ban nhân dân cấp xã:

– Cha mẹ hoặc người thân có thể làm giấy khai sinh cho con tại Uỷ ban nhân dân cấp xã nơi mình thường trú hoặc tạm trú.

– Trường hợp người làm giấy khai sinh không có nơi thường trú và tạm trú thì có thể làm giấy khai sinh tại nơi đang thực cư trú.

(2) Uỷ ban nhân dân cấp huyện:

Cha mẹ hoặc người thân có thể làm giấy khai sinh cho con khi trong những trường hợp dưới đây:

– Trẻ em được sinh ra tại Việt Nam:

+ Có cha hoặc mẹ là công dân Việt Nam  người giám hộ là người nước ngoài hoặc người không quốc tịch.

+ Có cha hoặc mẹ là công dân Việt Nam cư trú ở trong nước  người kia là công dân Việt Nam định cư ở nước ngoài.

+ Có cha và mẹ là công dân Việt Nam định cư ở nước ngoài.

+ Có cha và mẹ là người nước ngoài hoặc người không quốc tịch.

– Trẻ em được sinh ra ở nước ngoài chưa được đăng ký khai sinh để cư trú tại Việt Nam:

+ Có cha và mẹ là công dân Việt Nam.

+ Có cha hoặc mẹ là công dân Việt Nam.

Làm giấy khai sinh cho con muộn có bị phạt không?

Căn cứ theo Điều 37 Nghị định 82/2020/NĐ-CP quy định các hành vi vi phạm về đăng ký khai sinh cụ thể như

Hành vi vi phạm quy định về đăng ký khai sinh

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi tẩy xoá, sửa chữa làm sai lệch nội dung giấy tờ của cơ quan, tổ chức, người có thẩm quyền cấp để làm thủ tục đăng ký khai sinh.
2. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau:

a) Cam đoan, làm chứng sai sự thật về việc sinh; b) Đưa tin, tài liệu sai sự thật về nội dung khai sinh;

c) Dùng giấy tờ của người khác để thực hiện thủ tục đăng ký khai sinh.

3. Hình thức phạt chính:
Tịch thu vật chứng là giấy tờ, văn bản bị tẩy xoá, sửa chữa làm sai lệch nội dung đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 1 Điều này.

4. Biện pháp xử lý bổ sung:
Kiến nghị cơ quan, tổ chức, người có thẩm quyền kiểm tra, xử lý thu hồi giấy khai sinh đã cấp khi có hành vi vi phạm quy định tại các khoản 1 và 2 Điều này hoặc giấy tờ, văn bản bị tẩy xoá, sửa chữa làm sai lệch nội dung quy định tại khoản 1 Điều này.

Như vậy, những hành vi vi phạm về đăng ký khai sinh không bao gồm về việc làm giấy khai sinh trễ.

Chính vì vậy, việc làm giấy khai sinh cho con muộn cho con sẽ không bị phạt. Tuy nhiên, cha mẹ và người thân nên làm giấy khai sinh cho trẻ sớm nhất có thể nhằm không làm ảnh hưởng đến nhiều quyền lợi khác của con.

Trân trọng!

 

giấy khai sinh 2023, quê quán trong giấy khai sinh, thủ tục làm giấy khai sinh 2023, thủ tục làm giấy khai sinh online, làm giấy khai sinh muộn, dịch vụ làm giấy khai sinh,

 

Hãy gọi ngay, tổng đài tư vấn pháp luật Online trực tuyến TL Law tư vấn và giải đáp những vấn đề pháp lý nhiều lĩnh vực: Luật Doanh nghiệp, Luật nhà đất, Luật ly hôn, Luật thừa kế, soạn thảo hợp đồng, luật đầu tư nước ngoài tại Việt Nam….Bởi đội ngũ luật sư giỏi, nhiều năm kinh nghiệm, đã xử lý rất nhiều án phức tạp, giải quyết tranh chấp nhanh chóng

”Thành công của khách hàng là thành công của TL Law”. 

Ngoài ra, TL Law cung cáp dịch vụ Cố Vấn Chiến Lược & Đào tạo Marketing Toàn Diện cho chủ doanh nghiệp, Starup khởi nghiệp, kinh doanh Online theo xu hướng Marketing Thế Hệ Mới, giúp chủ Doanh Nghiệp hạn chế rủi ro trong kinh doanh,

Đánh giá post
Chia sẻ bài viết trên: